เมื่อวันที่ 27 ส.ค. 65 นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร พร้อมด้วยนายศานนท์ หวังสร้างบุญ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ตรวจเยี่ยมโครงการ Saturday School Season 11 ณ โรงเรียนวัดอ่างแก้ว (จีบ ปานขำ) เขตภาษีเจริญ โดยผู้บริหารสำนักการศึกษา สำนักงานเขตภาษีเจริญ และผู้เกี่ยวข้อง ร่วมลงพื้นที่
ผู้ว่าฯ ชัชชาติ กล่าวต่อไปว่า การศึกษาเป็นสิ่งสำคัญที่สุดไม่แพ้สำนักการโยธา สำนักการจราจร ที่สร้างสิ่งปลูกสร้างแต่การศึกษาสร้างคน สิ่งสำคัญที่สุดอนาคตของเมืองไม่ใช่สิ่งปลูกสร้างแต่คือคน ถ้าสร้างคนที่มีคุณภาพได้ปัญหาต่าง ๆ ก็แก้ได้ ต้องให้ความสำคัญกับการศึกษามากขึ้นไม่ใช่แค่ทุ่มงบประมาณแต่ต้องหาแนวร่วม เรามีคนรุ่นใหม่รวมถึงผู้สูงอายุซึ่งสามารถนำมาเป็นส่วนหนึ่งของคลังปัญญาที่แลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้กับคนรุ่นใหม่ได้ การจัดกิจกรรมวันนี้เป็นสิ่งที่ดี จะขยายผลให้ได้มากที่สุด สำหรับอุปสรรคที่พบเจออาจจะทำให้การขยายโรงเรียน มีความยาก สมมุติว่าจะขยายไปหลายโรงเรียน คำถามคืออาสาสมัครเพียงพอไหม หรือว่า Founding ที่มาช่วยมูลนิธิเพราะเราไม่ได้ใช้เงินภาครัฐออก เชื่อว่าถ้าคนเห็นประโยชน์ตรงนี้ก็จะมาร่วมมือกัน เป็นการลงทุนระยะยาวหลายคนอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง อยากมีส่วนร่วมในการเปลี่ยนแปลงเมืองและประเทศให้ดีขึ้น การเปลี่ยนแปลงเรื่องการศึกษาไม่ใช่เรื่องยากอาจใช้เวลาครึ่งวันเสาร์มาเจอเด็ก มาสอนในสิ่งที่เราเชี่ยวชาญ อาจเป็นเรื่องการเงิน ศิลปะ ดนตรี ภาษา นอกจากสร้างความเปลี่ยนแปลงให้เด็กและสังคมแล้วยังสร้างความภูมิใจในตัวเราเองว่าเราเป็นส่วนหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงสังคมที่ดีขึ้น สำหรับอาสาสมัครที่ดำเนินการตอนนี้หลัก ๆ คือ มูลนิธิ Saturday School อนาคตอาจจะมีช่องทางการติดต่อเพิ่มขึ้นสำหรับอาสาสมัครในการร่วมกันดำเนินกิจกรรมต่าง ๆ
(พัทธนันท์...สปส. รายงาน) ขอบคุณข่าวและภาพจากเพจprbangkok.com
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น