เมื่อวันที่ 27 ส.ค.65 นายขจิต ชัชวานิชย์ ปลัดกรุงเทพมหานคร เป็นประธานพิธีเปิดกิจกรรมรณรงค์ประชาสัมพันธ์ ตามโครงการสำรวจสภาวะสุขภาพและตรวจคัดกรองสุขภาพประชาชนเขตสวนหลวง โดยมี พระราชพัฒโนดม เจ้าอาวาสวัดยางพระอารามหลวง ซึ่งให้ความอนุเคราะห์สถานที่ในการจัดกิจกรรม ผู้บริหารเขตสวนหลวง ศูนย์บริการสาธารณสุข 37 ประสงค์-สุดสาคร ตู้จินดา คลินิกหน่วยบริการปฐมภูมิ และประชาชนในพื้นที่ ร่วมกิจกรรม ณ วัดยางพระอารามหลวง เขตสวนหลวง
ปลัดกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า การสำรวจสภาวะสุขภาพเป็นกระบวนการสำคัญ ในการค้นหาสถานะ ปัญหาและปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับสุขภาพของประชาชนในพื้นที่ เพื่อวางแผนในการดูแลสุขภาพประชาชนได้อย่างเหมาะสม ตรงกับความต้องการ รวมถึงสร้างการมีส่วนร่วมในการดูแลสุขภาพตนเองของประชาชน และจะนำไปสู่การคัดกรองสุขภาพประเมินภาวะสุขภาพ และการค้นหาผู้มีภาวะเสี่ยงที่ตรงกับความจำเป็น โครงการสำรวจสภาวะสุขภาพและตรวจคัดกรองสุขภาพประชาชนเขตสวนหลวงจึงเป็นโครงการที่มีความสำคัญต่อประชาชนในพื้นที่ รวมถึงการจัดทำฐานข้อมูลด้านสุขภาพของพื้นที่เขตสวนหลวง จะสามารถใช้เป็นแนวทางสำคัญในการวางแผนด้านการส่งเสริมและฟื้นฟูสุขภาพของประชาชนในพื้นที่ได้เป็นอย่างดี
สำหรับกิจกรรมในวันนี้ ประกอบด้วย การบรรยายเรื่องการส่งเสริมสุขภาพ การจัดทำฐานข้อมูลด้านสุขภาพและประโยชน์ของการตรวจคัดกรองสุขภาพ โดย ศูนย์บริการสาธารณสุข 37 ประสงค์-สุดสาคร ตู้จินดา การจัดบูธกิจกรรมจากหน่วยงานและภาคีเครือข่ายในพื้นที่ ได้แก่ การตรวจคัดกรองสุขภาพของศูนย์บริการสาธารณสุข และหน่วยบริการปฐมภูมิพื้นที่ บูธกิจกรรมจากสำนักงานหลักประกัน-สุขภาพแห่งชาติ เขต 13 กรุงเทพมหานคร บูธกิจกรรมจากทีมงาน Application แบบสำรวจสภาวะสุขภาพ (คุณแซนดี้) บูธกิจกรรมการออกหน่วยศูนย์บริหารเงินออมเคลื่อนที่ สำนักงานเขตสวนหลวง และบริการทันตกรรมส่งเสริมป้องกัน จาก Bangkok Smile
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น