เมื่อวันที่ 11 ส.ค. 65 เวลา 18.00 น. นางพัชรี อาระยะกุล ปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (ปลัด พม.) เปิดเผยว่า จากการนำเสนอข่าวกรณีหญิงพิการซ้ำซ้อน อายุ 23 ปี ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ อาศัยอยู่กับปู่ที่ป่วยโรคมะเร็ง และย่า ที่จังหวัดนครศรีธรรมราช นั้น ขณะนี้ พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดนครศรีธรรมราช (พมจ.นครศรีธรรมราช) พร้อมด้วยหน่วยงานทีม One Home จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้ลงพื้นที่เพื่อรับตัวหญิงพิการดังกล่าวมาไว้ในความอุปการะดูแลของกระทรวง พม. เรียบร้อยแล้ว ซึ่งหญิงพิการถูกผู้เป็นแม่ทอดทิ้งไว้กับสามีใหม่ซึ่งเป็นพ่อเลี้ยง เนื่องจากได้แยกทางกัน จากนั้นพ่อเลี้ยงได้เสียชีวิต ทำให้ปู่เลี้ยงอายุ 78 ปี และย่าเลี้ยงอายุ 76 ปี ต้องรับดูแลหลานสาวแทนมาจนถึงปัจจุบัน แต่ด้วยความชราภาพและร่างกายไม่แข็งแรง จึงจะไม่สามารถดูแลหลานสาวได้ในระยะยาว ประกอบกับหลานสาวไม่สามารถช่วยเหลือตนเองได้ พูดจาโต้ตอบไม่ได้ ต้องมีคนคอยดูแลตลอดเวลา ทำให้ปู่และย่ามีความเป็นห่วงหลานสาว จึงประสงค์ให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาดูแลช่วยเหลือหลานสาว และให้กระทรวง พม.รับเข้ารับการสงเคราะห์และคุ้มครองสวัสดิภาพในสถานสงเคราะห์และฟื้นฟูสมรรถภาพคนพิการที่เหมาะสม
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433376-1024x768.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433377-1024x768.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433374-1024x766.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433381.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433380-766x1024.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433379-1024x768.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433375-1024x766.jpg)
![](https://pimthaionline.com/wp-content/uploads/2022/08/433378-1024x768.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น