เมื่อวันที่ 6 ก.ย. 65 นายศานนท์ หวังสร้างบุญ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ให้การต้อนรับ นางสาวสวาท ประมูลศิลป์ นายกสมาคมเพื่อความก้าวหน้าอาชีพคนตาบอดแห่งประเทศไทย และคณะ เนื่องในโอกาสเข้าพบเพื่อหารือแนวทางการส่งเสริมและสนับสนุนของกรุงเทพมหานครให้นักดนตรีคนตาบอดได้โอกาสในการแสดงเพื่อประโยชน์แก่สาธารณชน โดยมี นายภาณุมาศ สุขอัมพร ที่ปรึกษาของผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร นายสมบูรณ์ หอมนาน ผู้อำนวยการสำนักวัฒนธรรม กีฬา และการท่องเที่ยว และผู้เกี่ยวข้อง ร่วมหารือ ณ ห้องรองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร (เสาชิงช้า) เขตพระนคร
นอกจากนี้ รองผู้ว่าฯ กทม. ได้ให้คำแนะนำถึงการจ้างงานคนพิการที่กรุงเทพมหานครขับเคลื่อนและดำเนินการอยู่ในขณะนี้ เพื่อส่งเสริมความก้าวหน้าทางอาชีพอย่างเป็นรูปธรรมและยั่งยืน มิใช่เพียงการสนับสนุนแค่นักดนตรีเพียงอาชีพเดียว โดยให้สมาคมฯ สำรวจความต้องการทำงานของสมาชิกสมาคมฯ และประสานงานกับสำนักพัฒนาสังคมในรายละเอียดต่อไป โดยปัจจุบันกทม.มีการจ้างงานคนพิการแล้วมากกว่า 200 คน
สำหรับปัญหาสะพานลอยจุดต่าง ๆ ที่ไม่เอื้ออำนวยต่อการใช้ของคนตาบอดตามที่นายกสมาคมฯ และคณะแจ้งนั้น ที่ปรึกษาของผู้ว่าฯ กทม. ได้ชักชวนให้นายกสมาคมฯ และคณะ ร่วมลงพื้นที่เพื่อสำรวจจุดที่เป็นปัญหาและความประสงค์ที่ต้องการให้ปรับปรุงแก้ไขร่วมกัน เพื่อให้การแก้ปัญหาเป็นไปอย่างตรงจุดและตอบโจทย์กับคนตาบอดได้อย่างแท้จริง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น