เมื่อวันที่ 12 ม.ค. 66 เวลา 07.30 น. นายธนสุนทร สว่างสาลี รองปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (รองปลัด พม.) พร้อมผู้บริหารกระทรวง พม. ร่วมงานบำเพ็ญกุศลอุทิศ 100 วัน ให้กับดวงวิญญาณผู้วายชนม์จากเหตุการณ์ความรุนแรงในพื้นที่ตำบลอุทัยสวรรรค์ อำเภอนากลาง จังหวัดหนองบัวลำภู เมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2565 พร้อมทั้งร่วมไว้อาลัย โดยมี นายสุวิทย์ จันทร์หวร ผู้ว่าราชการจังหวัดหนองบัวลำภู เป็นประธานในพิธีฝ่ายฆราวาส จากนั้น ได้มอบเงินสงเคราะห์สำหรับเด็กในครอบครัวยากจน จำนวน 52 ราย ใน 28 ครอบครัว ผู้สูงอายุในสภาวะยากลำบาก จำนวน 13 ราย คนพิการ จำนวน 12 ราย และผู้มีรายได้น้อยและไร้ที่พึ่ง จำนวน 12 ราย ณ หอประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลอุทัยสวรรค์ จังหวัดหนองบัวลำภู นอกจากนี้ ได้เดินทางไปยังโรงเรียนหนองกุงศรีโพธิ์ศรีสมพร เพื่อเยี่ยมศูนย์พัฒนาเด็กเล็กตำบลอุทัยสวรรค์ (ชั่วคราว) และมอบโล่รางวัลชนะเลิศการแข่งขันกีฬาให้แก่ทีมเยาวชน อีกทั้งได้ประชุมติดตามความก้าวหน้าผลการช่วยเหลือเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ความรุนแรง ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลอุทัยสวรรค์ จังหวัดหนองบัวลำภู
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgn6Avq_CsCOhBW3oDuk-oJBe-22lFW1ISlmr2rCEVS5oAkr04bpkMOmgc3Bqd2Won6Y_wr8ac2eib4lBUJ-E862iZQ4iV-dYtAgLYz-TDhs6DA3dDjOgc4D0Sl2-kAncZhZhnp8FXDR9Q1hEgKGCJSicaS06uhYLdZvE030Vm6GsWJ3e04IYXI9PZeug/s16000/1283723.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6d5NbwGFyFB5vU-mCTGw7M9dZ0y4W9730SzSIQbwJQWXpQXP-_6RoP3GiK4yM9wnkhugODvu1dDgSPfMK2BvbcCzLGjftdL1SSl87gT78KWkVrkVQjZ-3edPLtuu4DIB16uEs7QiRigpoNIww15x5PCAbrPvyW4tOULmzAwrIwO9ejF4x-vypZq1COQ/s16000/1283729.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqCDk9DTRt1ra3fDu-z_5fBTeKTg6VSizDq2tcPyVf8kIC-zDKTzKR0W22j90Dn7FW7UDT0ur6lT0B6CtgTL7051pk6g2tPbW6rzTp4W5z_wAMhDMWTCcBZmXwANkbTr9ImttKdMu0oyf5ip1AsXXyob27zghPm6tW8FVpTTqY7Ft-I3-TXgG565qE-A/s16000/1283731.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvq1NVYiyyHycQ6JDMvTl2iaZJUR6rVuqNaO99lSA2eXnFjJLg0Qc_SI-sFtfHE65UdeVXT3yu4ie9Az3IxdOtPQNn_t-GSbGVVJSausZS645RQVk3wjUB7QBPRl1Bu4jlRQ6BVZDjQE1F1wRQUMtC1R50W2kdxejewwACCiWJh8X95-Nkum6CB6xPeA/s16000/1283733.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCFnl_XwMKo1EV_QFIGlnCnX32dqNmlBgrAHL3kie4MjddHNmkfBoK8PQTPPYs20-ill8zopyy_Gi5fRyfpvOQbobKKMVPl-y1Ac2hJ6KFbDnhLdx7v4w3KIi_6L_5tuUrn7pCaJBKB9MK-_WI2feZ7ZU1VA4aH7h2oqs-Fa_U-dV1vBeDUvNGw70x8w/s16000/1283154.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_pSEUnv5cDJcTcrpz8Zoa2cuRydJ37oV3EN0JQWQxo1PZt-vgb7LdzFG0Ba8a-tWivvauDFIsN_bTU_Y_YSAfg2QX9Xvd364HCC-awz8efO7exRK4isLM5-ASKb7UpmSm4M8tZj-v9emS_5y1386NS3Sgg_mrb6SwlGsVUjHqbBspczenoriHZJyOOw/s16000/1283149.jpg)
นายธนสุนทร กล่าวเพิ่มเติมว่า วันนี้ ตนพร้อมด้วยผู้บริหารกระทรวง พม. ได้มาร่วมงานบำเพ็ญกุศลอุทิศ 100 วัน ให้กับดวงวิญญาณผู้วายชนม์จากเหตุการณ์ความรุนแรงที่เกิดขึ้น กระทรวง พม. ขอเป็นกำลังใจให้กับครอบครัวผู้ได้รับผลกระทบทุกท่าน ซึ่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวง พม. (นายจุติ ไกรฤกษ์) ได้มอบหมายให้ผู้บริหารและเจ้าหน้าที่กระทรวง พม. ในพื้นที่จังหวัดหนองบัวลำภูและจังหวัดใกล้เคียง เข้าไปช่วยเหลือเยียวยาตั้งแต่วันแรกที่เกิดเหตุจนกระทั่งถึงวันนี้ อีกทั้งจัดตั้งทีมปฏิบัติการสังคมสงเคราะห์ 40 ทีม เพื่อเข้าช่วยเหลือ ฟื้นฟู เยียวยาอย่างใกล้ชิดสำหรับผู้ได้รับผลกระทบและครอบครัว ให้ครอบคลุมทั้งด้านสุขภาพจิต การจัดหาทุนการศึกษา การปรับปรุงซ่อมแซมที่อยู่อาศัย การฝึกอาชีพเสริมรายได้ การให้คำปรึกษาเรื่องหนี้สิน รวมถึงการยกระดับคุณภาพชีวิต และการจัดทำแผนชุมชน ทั้งนี้ กระทรวง พม. จะดำเนินการต่อไปอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้ชุมชนสามารถจัดการปัญหาของตนเองได้ และกลับมาดำเนินชีวิตที่เข้มแข็ง เป็นปกติสุข โดยเร็วที่สุด
#ช่วย24ชั่วโมง#ช่วย24ชม#พมช่วย24ชม#ข่าวพม.
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น